Unda tovuti

Nini cha kufanya ikiwa huwezi kusamehe

"Moyo wako anajua njia. Kukimbia katika mwelekeo huo. "~ Rumi

"Najua ninapaswa kusamehe lakini siwezi." Nilijilaza kwenye kiti huku nikisema kwa mwalimu wangu.

Nilisema mara baada ya kuelezea kila kitu nilichoona wakati wa mazoezi yetu ya kutafakari. Kwa kutafakari nilikuwa na kumbukumbu dhahiri ya unyanyasaji wa maneno na mhemko ambao nilikuwa nimepokea kutoka kwa baba yangu.

Miaka kumi ilikuwa imepita tangu nilipokaa nyumbani, lakini nilikuwa bado na hasira, bado nilikuwa nimebeba hisia zote za miaka iliyopita. Badala ya kuniambia fadhila zote za kwanini ni muhimu kusamehe, mwalimu wangu aliniuliza swali.

"Uko tayari kusamehe?"

"Hapana," nilisema.

"Basi usifanye."

Aliposema nilipuka machozi ya utulivu.

Wakati huo katika maisha yangu watu wengi walikuwa wameniambia juu ya fadhila ya msamaha, na kupendekeza njia tofauti. Walipoona kupinga kwangu msamaha, waliniambia kwa kurudia maanani yale yale:

Msamaha haimaanishi kudhuru tabia ya mtu mwingine.

Msamaha sio kwako mtu mwingine.

Msamaha unakuachilia.

Kwa kiakili walielewa kile walimaanisha. Lakini bado sikuweza kuifanya. Sikujua kwanini sikuweza. Nilikuwa nimeanza kujiona na hatia na aibu kutokuwa na uwezo wa kufanya kitu hiki ambacho watu wengi walikubali kwamba ningefanya.

Mwalimu wangu ambaye alinipa nafasi ya kusamehe alinipa ruhusa ya kujiangalia mwenyewe na maumivu yangu bila hukumu. Hii ilimaanisha kuwa ningeweza kuchunguza hisia na imani hila ambazo hata sikujua nilikuwa nazo. Niligundua upinzani wangu kwa kujiuliza:

Je! Kusamehe hakunilindaje?

Wakati huo nilikuwa mtu wa kutosheleza na nilikuwa bora katika kazi yangu. Nilikuwa nimekua haraka katika safu ya shirika langu kwa sababu nilikuwa nimefanya kazi kwa bidii na nimefanya kazi nzuri.

Wakati huo huo, kungekuwa na nyakati ambazo ningekuwa nimeenda katika kuzidiwa kupita kiasi. Nilikuwa nimejifunza kutengwa kwa sababu nilihisi kama kile nilipaswa kuniumiza. Nilisimama na kwenda katika hali ya kujiepusha wakati wowote nilikuwa naogopa kupata uchovu au ikiwa nilidhani nitashindwa na kukataliwa.

Nilitazama majibu yangu ya kutomsamehe baba yangu vivyo hivyo. Nilikuwa nikiepuka msamaha kwa sababu jambo fulani juu ya wazo hilo lilinifanya nihisi usalama.

Nilikaa chini na kuandika kwanini kusamehe baba yangu kunanilinda. Katika jarida langu nilishangaa kuona kwamba nilihisi salama na nguvu nilizokuwa nazo katika kutosamehe.

Kupitia mtu wa familia ambaye alikuwa amemwambia baba yangu kwamba sikuwa tayari kumsamehe, nilikuwa nikisikia alikuwa na hasira lakini sikufanya. Ujuzi huo, kitu hicho kidogo nilichokuwa na uwezo wa kudhibiti wakati sikuwa nimehisi udhibiti wa kitu chochote juu ya baba yangu, kilionekana kama uthibitisho.

Niliandika kwa undani zaidi:

Kwa nini ilikuwa muhimu sana kwangu kudumisha nguvu hiyo?

Niligundua kuwa ndani yangu bado kulikuwa na msichana mchanga ambaye aliishi uzoefu huo: alikuwa hajahitimu kutoka shule ya upili na alikuwa amehama. Alikuwa bado anaumwa wakati huo. Sasa hivi. Na hisia hiyo ya nguvu ndio kitu pekee kilichomshikilia pamoja.

Ilinishtua kuwa nilihisi ina nguvu sana mwilini mwangu. Hasa katika kifua changu na tumbo. Hisia zilikuwa nzito na kama mchanga sikuweza kumwacha msichana yule asiye na msaada wakati alikuwa bado hai wakati wa maumivu. Ilinibidi nimpe kitu cha kushikilia ili apate kuishi.

Sijjaribu kurekebisha mtizamo wangu au kuwa na chanya zaidi. Nilijisikiliza tu. Mwishowe niliunganisha na kina cha maumivu ambayo nilikuwa nahisi kila wakati na ilikuwa mara ngapi bila ya kugundua. Sikuwa natumika kuunganika na mwili wangu, sikuzoea kujisikiliza bila kujihukumu.

Mwalimu wangu aliniuliza ikiwa ni sawa ikiwa badala ya kumsamehe baba yangu ikiwa tutatoa nishati niliyohisi kutoka kwa mwili wangu. Nilisema ndio, kwa hivyo alinielekeza kupitia kutafakari kwa kuongozwa.

Ndani yake nilichukua pumzi kadhaa za kina na nikatazama kwamba nilikuwa napeleka nguvu zote za baba yangu na nguvu ya hali hiyo kupitia jua na kurudi kwa baba yangu. Kwa kuhamisha taa kupitia jua, baba yangu angepokea tu taa safi, sio maumivu aliyokuwa akiyatarajia.

Kisha nikapata nguvu, nguvu yangu halisi, chochote nilichohisi kilichukuliwa na mimi au nguvu yoyote ambayo nilihisi nilikuwa nimepewa. Niliona nishati hiyo ikitembea kwa jua na kutakaswa ili kwamba tu nilipokea ilikuwa nuru yangu safi.

Kisha niliwaona watu wengine wote ambao walikuwa wakisikiliza hadithi yangu au kushuhudia kile kilichotokea kwa baba yangu kwa kuacha hukumu zao zote na viambatisho vyao, kama mito ya taa inayoinuka angani.

Baada ya kutafakari kumalizika, mwili wangu ulihisi vizuri. Nilihisi nyepesi. Sikufikiria sehemu yangu ilishikwa hapo zamani.

Ghafla nilikuwa na hitaji kubwa la kusamehe baba yangu. Nami nilifanya.

Kwa muda nikagundua kuwa nilikuwa na msamaha zaidi wa kufanya, lakini ilikuwa rahisi. Sikuhitaji kujishawishi mwenyewe kusamehe, kwa kweli nilitaka.

Kilichonisaidia sana wakati sikuweza kusamehe, ni hatimaye kugundua kuwa msamaha ni zaidi ya kufanya uchaguzi wa akili na maneno. Msamaha ni uamuzi ambao hufanywa na mwili na roho. Inakuja kwa kawaida wakati iko tayari.

Ikiwa huwezi kusamehe, ninakualika uchunguze kilichonifanyia kazi:

1. Kubali kwamba hauko tayari kusamehe na kuamini uamuzi wako.

2. Jiulize jinsi ya kusamehe inakuweka salama na husikiza ukweli wako bila kupunguza au kusahihisha imani zako.

3. Kuwepo na uhisi ambapo imani hizo bado zinafanya kazi katika mwili wako,

4. Unapokuwa tayari (na tu wakati uko tayari) kwa kutoa nishati ambayo sio yako na kudai inafanya nini kwa kutumia mchakato niliouandika hapo juu.

Tunapokuwa tayari kuacha kulazimisha sisi wenyewe kufanya kile tunapaswa kufanya na kweli kusikiliza ukweli wetu kwa wakati huu, tunapanua uwezo wetu wa uponyaji kwa njia ambazo hatuwezi hata kufikiria. Ikiwa ni pamoja na kusamehewa kisichowezekana.