Unda tovuti

Kuhamasisha: Nilichojifunza juu ya upendo na maumivu wakati nilipoteza paka yangu

"Kwa muda mrefu kama mtu amependa mnyama, sehemu ya roho ya mtu inabaki bila silaha." ~ Anatole Ufaransa

Upendo usio na masharti.

Mawazo ya paka zangu hunitia joto kila wakati ninapowafikiria.

Kwa sababu? Kwa nini tumeunganishwa sana. Ni kitu kisichojulikana. Kati ya mistari. Zaidi ya ukweli. Zaidi ya mantiki.

Wakati ninazishika, nahisi nimeunganishwa sana kiroho. Wao hunyosha wakati ninaanza kukaza mgongo wangu, na kuashiria kwamba wanapenda. Ishara chanya ninafaa kuendelea.

Wanatazama kwa macho yao ya ajabu. Muonekano wao ni ngumu kusoma. Walakini, wanakuambia mambo mengi. Wao hufungua mlango wa mafuriko ya mhemko. Mimi kwao na nyuma. Hazihitaji kuwa na uwezo wa kuongea. Naweza kuelewa hizo ndizi. Hiyo huugua. Hata hizo smiles ambazo hazina maana. Na wote kwa sababu ya dhamana maalum tuliyonayo.

Furaha ya ndani wanayotoa haiwezi kulinganishwa kila wakati ninapocheza nao.

Wanaweza kuwa sio kazi kama mbwa, lakini ni utamu ambao unayeyuka.

Wakati mimi huwagusa, wanaanza kuyeyuka miili yao ndani yangu, wakiniambia nisiache.

Wakati mwingine wao ni mbali sana. Mtazamo wao wa kunasa unanifanya nicheke. Hasa wakati wanauliza kwa kitu na mimi huizuia. Nimtazama nyuma. Nawaambia "Hapana." Bado macho yao yanaonyeshwa kwa roho yangu. Kusema "hapana" kwa muda mrefu sio chaguo.

Wakati sijisikii vizuri, wanaijua. Wanalala karibu nami. Wako kimya karibu nami. Wanajaribu kuchukua ugonjwa mbali. Ni washiriki na walezi.

Ni furaha kuwa pamoja nao! Inaonekana kuheshimiana. Kwa kweli, siwezi kudumu siku bila watoto wangu wa manyoya. Wala sio mimi.

Mwezi wa kusahau
Halafu mwezi huo uliogopa wa 2013. Mnamo Oktoba ya mwaka huo watoto wangu wawili waliopendwa sana walikufa.

Nimeumizwa. Ma maumivu yangu yalikuwa ya haraka. Ilikuwa mbichi. Iliumia vibaya.

Nilianza kuhoji dhana ya wema na usawa katika maisha. Je! Ulimwengu unawezaje kuwa mkatili? Je! Wanadamu wanawezaje kushughulikia mwanzo wa maumivu ambayo yanaweza kutupiga ghafla? Je! Maisha yetu yatakuwa sawa tena? Je! Tunaweza kupona tena kutoka kwa hisia zote za maumivu na kurudi kwenye zile hisia za raha zisizo na masharti?

Je! Chanzo cha furaha yangu sasa kinawezaje kuwa chanzo cha maumivu yangu? Inawezekanaje kwamba sababu ya uwepo wangu sasa ndio sababu ya kufutwa kwangu? Jinsi tiba yangu sasa ni maumivu yangu?

Sijui, sivyo?

Maisha sio haki.

Furaha ambayo hupewa kila mmoja wetu huwa ya muda mfupi.

Unaweza kusema ninaongeza nguvu. Ni paka tu, mnyama, mnyama. Unaweza kubadilisha kila moja na nyingine.

Lakini ninawaambia, ni rahisi kusema kuliko kufanya. Kwa wale wetu ambao ni wapenzi wa wanyama na ambao wako peke yao, kuwa na mnyama ni kama kuwa na mtu mdogo. Watu wengi hawataelewa. Inaweza kuwa ngumu kuelewa. Vigumu kukubali. Lakini ndio, wanyama wetu wanaweza kuchukua nafasi ya wanadamu kwa urahisi na uhakikisho katika hali nyingi.

Lakini huu ni uzima. Haka kuna jinsi mzunguko wa maisha unavyotokea. Mtu alizaliwa, mmoja hufa. Endelea milele. Na ni juu yetu kuikubali na kuendelea mbele. Wakati fulani tunapaswa kutolewa. Kuacha. Vinginevyo tunaweza kupata mtego katika uharibifu wa upotezaji na maumivu.

Hivi ndivyo maombolezo ilivyo. Ni chungu sana. Chungu zaidi kuliko kupoteza kitu au kazi. Inapita zaidi ya maumivu ya mwili. Ni kitu milele kwa sababu kipande cha moyo wako huenda nao.

Maumivu yalikuwa karibu kuniua.

Lakini ninaelewa kuwa ni awamu tu. Ni mlango wa mahali pazuri. Ni ufunguo wa kufungua ujasiri wako uliofichwa.

Wakati mwingine, lazima uteseka. Ili kutolewa uzembe na uruhusu kuingia ndani ya maisha yako. Kama msemo unavyoenda, lazima uifute kwa hivyo unaweza kumwaga upendo zaidi.

Zaidi ya awamu ya chungu, maumivu yanaweza kukufundisha masomo ambayo yatakuongezea maumbo ya kukosa maishani mwako. Masomo ambayo yatakufanya uwe na nguvu; hiyo itakufanya uwe mtu bora. Hii hatimaye italeta nguvu na ushujaa.

Na wakati wa safari hii yenye uchungu, nilitafakari juu ya masomo haya ambayo yalibadilisha jinsi ninavyoangalia maisha.

Somo la 1: Kilio ikiwa lazima.
Kamwe usiombe msamaha kwa kulia. Wengi wetu huwa na aibu wakati tunalia. Kawaida hatupendi wengine kutuona tunalia. Jamii imetufundisha kuwa kulia ni ishara ya udhaifu.

Hakika sivyo.

Ni njia inayofaa kwa hisia zako. Kilio ni kuachilia hisia hasi zote ambazo zinaua roho yako. Sio kwamba baada ya kulia, sote tunahisi vizuri? Je! Ni kama jiwe kubwa limeondolewa kutoka kifua chetu?

Hii ndio niliyojifunza wakati paka wangu alikufa. Nililia. Nililia sana. Nililia kila siku. Karibu nililia kila mahali. Wakati wowote nilipoona paka, machozi yalitoka kwa macho yangu. Nilijiachia nitwe machozi. Ilionekana asili wakati huo.

Mpaka huzuni imeshatoweka. Mpaka macho yangu kavu. Wakati mwingine, mimi bado hulia kila ninapowakumbuka. Lakini sikuwahi kuona aibu kwa machozi yangu.

Somo la 2: Kila kiumbe ni cha thamani.
"Usiwe mpumbavu, ni paka tu!"

"Usipoteze muda na wanyama hao."

"Unaweza kuchukua nafasi yao kila wakati."

Hayo ni baadhi ya mambo ambayo nimesikia watu wakisema wakati nilipokuwa nikiteseka. Watu walitabasamu. Hawakunicheka kabisa. Walidhani nilikuwa wazimu kuteseka kwa ajili ya wale viumbe.

"Ni nini kinachowafanya chini ya kitu cha thamani ambacho sitaki kuteseka kwa ajili yao?"

Hivi ndivyo nilivyotaka kupiga kelele kwa wale ambao walikuwa wakinicheka wakati huo. Kwa sababu kwangu kila kiumbe ni cha thamani. Wanadamu na wanyama sawa. Kwangu, mtu yeyote - au mtu mwingine yeyote - ambaye alinifanya nihisi kupendwa na wa pekee ni wa thamani kama mtu wa kibinadamu.

Paka wangu wamekuwa wakarimu sana kwa kunifanya nihisi upendo, joto, furaha. Walinifanya nijisikie maalum. Je! Huu sio uthibitisho wa kutosha kwamba viumbe hivi ni vya thamani?

Na shukrani kwao, nilijifunza kuona thamani ya kila kiumbe. Kuwa mtu mwingine, mnyama wa jirani yangu, mtu mzee au mtoto. Viumbe hivi vyote ni vya thamani. Kila mtu anachukua jukumu muhimu. Zote zinaongeza thamani kwa kiumbe changu.

Ninaamini kuwa kila mtu au mnyama tunayekutana naye wakati wa maisha anaongeza kitu kwenye maisha yetu. Kila mtu uliyekutana naye katika njia yako ya maisha huunda athari. Wanaunda athari ya mnyororo inayoongezeka kuwa ripples kubwa, hadi kila mtu kwenye mduara wako atahisi athari. Sisi sote tumeunganishwa kwa njia fulani, hata ikiwa hatuitambui.

Somo la 3: kuumwa kwa ukweli.
Nimekataliwa kwa muda mrefu sana. Niliendelea kujiamini kuwa nitakuwa sawa na kwamba ningeelewa.

Lakini wakati nilikuwa nyumbani peke yangu, ukimya ulikuwa karibu kuniua.

Wako wapi meowers?

Je! Watoto hao wa manyoya wadogo wako wapi kwa miguu yangu?

Je! Ni wapi macho haya ambayo yananitazama ambayo yanahitaji uangalifu?

Mawazo ya kumbukumbu hizi yalinisumbua. Kuna shimo hili kubwa moyoni mwangu ambalo lilionekana kuongezeka kila siku. Hakika, ukweli unauma. Kadri siku zilivyozidi kwenda, maumivu yalizidi. Hisia ya kuipoteza imenikata vipande vipande. Ukweli ulikuwa umeuma sana.

Katika hali yenye uchungu, kukataa kunaweza kukufanya uhisi vizuri lakini kwa muda mfupi tu. Kukataa hakuipunguzi uhalisi wa ni nini. Itakuluma kwa bidii na kirefu sana kiasi kwamba haiwezi kuponya maumivu tena. Mapema au baadaye, lazima uso uso na ukweli. Sikia maumivu ya moyo. Sikia uchungu mwingi na huzuni ya kupoteza sehemu ya roho yako. Lakini sio lazima uiruhusu sumu ya ukweli ikuue. Lazima uiruhusu tiba hiyo itoke.

Somo la 4: Ni sawa kutokuwa vizuri.
Sio lazima kuomba msamaha kwa mtu yeyote kwa sababu hauhisi vizuri.

Katikati ya kipindi hiki cha uchungu cha maombolezo, maisha yalikuwa yanaendelea. Nilihitaji kwenda kazini. Nilihitaji kutoka. Nilihitaji kufanya kazi zangu za nyumbani. Na nilihitaji kuendelea kupumua.

Kumekuwa na nyakati ambazo nilinusurika siku hiyo, lakini wakati mwingine nilizuiliwa na hisia za kutetemeka za kutohisi vizuri. Jinsi nilitaka kusikia vitu hivi wakati nilikuwa salama nyumbani. Au, nililala usiku uliopita ili kwamba hakuna mtu anayeweza kuona udhaifu wangu.

Wakati mwingi, hisia hii iliniponda, hadi nikashindwa kuendelea na kazi yangu au kile nilikuwa nikifanya wakati huo. Wakati mwingine sikuweza kuongea. Ikiwa nilienda kwenye utaftaji, niliishia kumkosea mtu. Kwa bahati wapendwa wangu walielewa kile nilikuwa nikipitia.

Nawaambia, ni sawa kutokuwa vizuri. Sio wewe tu mtu ambaye amehisi hivi. Itambue ikiwa itafika. Ipokee kwa mikono wazi. Basi iachane na wakati wake.

Lakini hapa ndio kitu. Hisia ya kutosikia vizuri mwishoni itakuwa ya muda mfupi. Kwa kweli jizingishe kwa hisia, lakini usiruhusu kujisifia, ili uweze kupona.

Somo la 5: Maumivu yenyewe ni dawa.
Watu huwa wanapuuza hatua hii. Wanapopoteza mpendwa, wanafanya kama hakuna kilichotokea. Wao hufanya kama tayari wamepona. Kweli, ni sawa kuwa na tabia hii. Lakini ninawaambia, ni bora kukuacha uchungu.

Maumivu inaweza kuwa kidonge chako cha uponyaji. Kama kidonge, in ladha mbaya mwanzoni, lakini unapoendelea, utapata hisia za kuichukua. Mahali pengine katika subconscious yako, utagundua kuwa kidonge cha maumivu ni dawa kweli na ni vizuri kwako kupata uzoefu wa kile maisha yanakupa nguvu ya kihemko. Mpaka umefikia hatua ya kupona na hauitaji tena kidonge.

Ndio sababu niligundua maumivu yangu. Nilikuwa najua kile nilikuwa nikipitia. Nilitambua uwepo wake kila siku. Na kisha siku moja, niliamka tu nilipona na nimeburudishwa.

Somo la 6: maumivu ni ya muda mfupi.
Ikiwa kuna jambo moja ambalo ni la kudumu katika ulimwengu huu, ni "muda mfupi". Kweli kweli?

Sababu ambayo nilijiruhusu kuteseka ni kwamba nilijua haitadumu milele. Nilidhani ni hatua moja tu ya maisha ambayo nilipaswa kupitia.

Kwa nyakati hizo ambazo nilikosa paka zangu na ghafla nilijisikia vibaya, kwa njia fulani nilijua ni hisia za muda mfupi. Kwa nyakati hizo niliona watu wakicheza na paka zao na ghafla ningehisi wivu, kwa njia fulani, nilijua kuwa hisia ni za muda mfupi. Kwa nyakati hizo ambazo siwezi kusaidia lakini fikiria paka zangu na nataka kujitenga na ulimwengu, ninatambua kuwa ni ya muda mfupi tu.

Ma maumivu ni ya muda mfupi. Mapema kila kitu kitaanguka mahali pazuri. Mapema utaifanya. Walakini, "muda" unaweza kuwa kipindi kifupi au umilele.

Haijalishi ni nini, utafaulu
Njia ya kupona inaweza kuwa ndefu, lakini hakuna njia nyingine kuzunguka hii. Hata nilijiambia kuwa sitaacha paka nyingine baada ya kuogopa kupotea.

Siku, wiki, miezi imepita.

Miezi minne baadaye, nilijikuta tena nikicheza mbwa wa manyoya mawili tena. Wamekuwa dawa yangu kwa kupona kamili.

Ninajikuta katika ubinafsi wangu wa zamani. Mtu huyo ambaye anapenda kuogelea paka. Mtu huyo ambaye hupata furaha kwa kucheza na paka. Mtu huyo ambaye huchukua paka kama familia.

Nilijua tu kuwa hivi ndivyo mzunguko wa maisha unavyotokea. Tunapoteza wengine, tunapata wengine. Tunapenda, tunaumiza. Tunajiumiza, lakini mwisho tunapona.

Niligundua kuwa nilipaswa kukumbatia maisha kama ilivyo. Hata kama mimi huchukua vitu mikononi mwangu na kujaribu kuendesha mwisho, nikijisukuma dhidi ya ile ya sasa, nitarudishwa kila wakati mahali nilipostahili kuwa. Maisha hutatua mambo haya kwako.

Hii ni maumivu.

Hivi ndivyo unavyopoteza mpendwa.

Hivi ndivyo unavyoanguka na kuamka.

Samahani ikiwa ni lazima. Ni sehemu ya maisha. Kukua. Kuendelea.

Na kila kitu kitatokea.

Na upendo usio na masharti? Ah, imerudi hapo. Pamoja na paka wangu mpya.