Unda tovuti

Jinsi ya kufanya ndoto yako itimie wakati uko kwenye wimbo

"Njoo, hata ikiwa umevunja nadhiri yako mara elfu, njoo, mara nyingine tena, njoo, njoo." ~ Rumi

Nilisoma maneno haya kwenye jalada katikati ya kupanda juu ya mlima mdogo, katikati mwa kaskazini mwa Uhispania, katikati ya msimu wa joto kali, mwisho wa mwaka wangu thelathini na tatu.

Macho yangu yakajawa na machozi na hata nilipowachomoa, nilirekebisha mkoba wangu na kuendelea kupanda mlima, maneno hayo yalikuwa akilini mwangu

Nilikuwa nikitembea Camino de Santiago, njia ya mahujaji ya maili 500 ambayo inavuka kaskazini mwa Uhispania. Nilikuwa nimeanza matembezi yangu wiki tatu zilizopita huko St Jean Pied de Port, kijiji kidogo cha Ufaransa huko Pyrenees.

Siku hiyo ya kwanza nilipanda milimani na kuvuka Uhispania, na kutoka hapo nilitembea kwa kila aina ya eneo la ardhi: vilima vilivyogunguka, nafasi wazi wazi, nyimbo kupitia njia za mwamba, zenye mawe ambazo hupita kupitia shamba la mizabibu.

Njia kamili ingechukua siku thelathini na moja na marudio yangu ya mwisho yalikuwa Santiago de Compostela, jiji lililoko kaskazini magharibi mwa Uhispania, ambapo hadithi inasema kwamba mabaki ya Mtume James Mtanda wao yalizikwa kwenye kabati chini ya kanisa kuu.

Watu walikuwa wamefanya hija hi kwa karne nyingi, na sasa nilikuwa kati ya mamia ya maelfu, mamilioni, wakifanya safari.

Nilikuwa nimechagua kufanya Hija hii kwa sababu nyingi, sababu ambazo hata sikuweza kuelewa kabisa. Usiku wangu wa kwanza huko Ufaransa, kabla hata sijapanda Camino, Mfaransa aliniuliza kwanini nilikuwa natembea. Ilikuwa swali ambalo lingeibuka tena na tena, lakini usiku huo wa kwanza, baada ya kusikiliza swali lake, nilisimama.

Ninawezaje kujibu swali hili, chini sana kwa Kifaransa?

Hatua zangu za kwanza nje ya Ufaransa zilikuwa shwari: Nilikuwa naogopa na nikosefu, sikujua chochote nilikuwa ninaingia. Lakini haraka hatua hizo zikawa salama. Nilikabiliwa na changamoto: vilima mwinuko, kuumwa na buibui kwenye mguu wangu, kutembea maili kumi na tano bila kahawa, kupoteza gari langu.

Lakini nimekumbana na changamoto hizi na, kwa kufanya hivyo, nimepata shangwe. Nilipata urafiki, unganisho na furaha. Lakini nilipokuwa nikitembea, akili yangu ilikuwa daima ikitafuta majibu.

Madhumuni ya matembezi haya yalikuwa nini? Nilikuwa nikitafuta nini? Nilikuwa naenda wapi na maisha yangu? Je! Mwelekeo wangu ni nini?

Vitu vikubwa.

Maisha yangu kabla ya Camino, kwa njia zote, ni sawa. Nilikuwa na mgawo wangu wa mapambano, haswa na upendo, lakini nilikuwa nikifanya vizuri. Nilikuwa na kazi nzuri, familia inayounga mkono, marafiki wa karibu, nyumba ambayo nilipenda.

Ilionekana ni sawa, picha ya maisha yangu, lakini haitoshi. Haijawahi kuonekana ya kutosha kwangu.

Hii ndio mfano wangu: Ningeapa kuubadilisha maisha yangu na kufuata ndoto zangu. Fanya kiapo cha kuchukua kozi ya uandishi au ununue lenzi za picha. Ninaapa kuacha kazi yangu na kusafiri au kuanzisha biashara yangu mwenyewe au kuandika kitabu.

Piga kura na kupiga kura halafu miaka mitano itapita na ningechukua hisa ya nilipo. Nilikuwa nimewasilisha insha kadhaa lakini sikuwahi kuandika kitabu, nilikuwa nimesafiri kidogo lakini sikuwahi kuacha kazi yangu.

Ningekuwa nimefikia kidogo halafu ningekuwa nikistaafu. Kwa sababu niliogopa na kwa sababu ningeweza kushindwa.

Nimevunja kura yangu mara elfu.

Nitaanzaje tena baada ya kuvunja kura yangu? Je! Ninapataje mwelekeo wangu?

Jibu langu, inaonekana, lilikuwa hivi: chukua hatua. Nilipata mwelekeo kwa kuanza kuhama.

Bado sijui ni wapi ninaenda, lakini, kati ya masomo kadhaa katika Camino yangu, nimejifunza vitu viwili muhimu sana.

Ya kwanza ni kwamba ni sawa kukataza kura yangu au mwelekeo wa kubadilisha, kwa sababu ninaweza kurudi kila wakati. Na ya pili ni kufanya uamuzi na kuanza.

Niliogopa sana wakati nikichukua hatua zangu za kwanza kwenye Camino, lakini mara nilipokuwa njiani niliendelea kwenda. Hatua moja kwa wakati na kabla sijaijua, nilikuwa nimevuka tu nchi.

Ikiwa naweza kuifanya, naweza kuandika kitabu. Naweza kukimbia mbio na naweza kusafiri dunia. Inatisha na inachukua kazi - oh kijana, inachukua kazi - lakini naweza kuifanya.

Hapa kuna mambo manne muhimu ambayo yamenisaidia kupanda mlima huo wa kwanza na kupata mwelekeo:

1. Anza na hatua moja.
Inaonekana dhahiri, na tunasikia mara kwa mara, lakini ni ushauri muhimu zaidi ambao ningeweza kutoa.

Hakuna, na simaanishi chochote, huanza bila hatua ya kwanza. Lakini pia nimejifunza hii: ikiwa utashindwa, ukianza na kisha kuacha, ukivunja kura yako, hiyo ni sawa. Nimerudi tu. Anzisha tena. Lakini kila wakati kumbuka kuanza.

Na hatua yako ya kwanza sio lazima kuwa kubwa. Kwa kweli, labda ni bora ikiwa ni hatua ndogo, kwa sababu hatua inayofuata haitakuwa ngumu sana. Ikiwa utaanza na hatua ndogo, ni rahisi kusonga mbele.

Hatua zangu za kwanza (hata kabla ya kuweka mguu kwenye Camino) zilikuwa ndogo: chapisho fupi la blogi ambalo sikushiriki na mtu yeyote, nikijiunga na Y na kutembea mara kadhaa kwenye wimbo. Hizi hazikuwa hatua kubwa, lakini walikuwa kitu.

2. Zika hatua hizi pamoja.
Baada ya hatua yako ya kwanza, chukua nyingine. Na kisha mwingine. Endelea kusonga mbele.

Mara nyingi tunapoanza kusonga na kuweka hatua, tunapata kasi. Mpira unaendelea na tunajiruhusu wachukuliwe na harakati hiyo, halafu tuko ndani yake. Ni rahisi kuendelea kusonga mbele.

Je! Ikiwa kitu kitatutenganisha na tukapiga ukuta? Je! Ikiwa tutakwama? Je! Ikiwa kuna shida wakati wa kuanza?

3. Jiandikishe kwenye cheerleaders zako.
Ni ngumu kufanya vitu peke yako. Ni kuhami na inakuwa rahisi kuanza kufikiria kuwa sote tuko peke yetu katika kila kitu tunachofanya au kuhisi. Ukweli ni kwamba hatuko peke yetu, lakini ili kuhisi kama tunayo timu na kwamba watu wanaelewa, lazima kwanza tupate watu hao.

Kwa hivyo pata cheerleaders zako. Tambua watu katika maisha yako ungependa kwenye timu yako, halafu waambie wao ni sehemu ya timu yako.

Labda ni rafiki ambaye kila wakati anataka kujua ndoto zako na hutoa kutia moyo na msaada. Labda ni wazazi wako, labda ni jirani yako, labda ni unganisho la mbali la Facebook au mfuasi wa Twitter.

Mtu yeyote ambaye anaweza kuwa, iwe mmoja au mia na moja, wapate na uwaambie juu ya malengo yako na ndoto zako. Watakuwa hapo ili kukuunda wakati unapigana, na watakusaidia kujifanya uwajibike kwa malengo yako.

4. Kumbuka kila wakati malengo yako na ndoto zako.
Wakati mwingine tunapoacha wimbo, tunairuhusu kutokea kwa sababu tunapoteza mtazamo wa malengo yetu. Wao hufunikwa na vitu vya haraka sana: nini cha kupika chakula cha jioni, programu za mwishoni mwa wiki, mipango ya TV, media ya kijamii. Bila kukumbushwa malengo yetu, ni rahisi kuendelea kuzisukuma hadi siku nyingine.

Mimi ni mtu wa kuona, kwa hivyo wakati ninajiwekea malengo yangu mwenyewe, ninatumia chati, kadi za maono, hata orodha ya maneno au nukuu kwenye kadi, iliyorekodiwa kwenye kioo changu. Kuwa na ukumbusho wa kila siku wa malengo yangu hufanya kuwa ngumu zaidi kuanguka katika mtego "mbali na macho, mbali na moyo".

-

Kwa hivyo anza na hatua hiyo moja. Toa kiapo na hata ukivunja kiapo hicho, endelea kurudi. Anarudi mara elfu, lakini yeye hurejea kila wakati.